[Tips] เทคนิคการเล่น Snowboard แบบไปถึงภูเขาแล้วเล่นได้เลย

แชร์เทคนิค / วิธีการเล่น ทุกรูปแบบ

[ !!! คำเตือน : หากท่านนำไปปฎิบัติตามโปรดระมัดระวัง และยอมรับในความเสี่ยงที่อาจจะเกิดขึ้นได้ ]

[Tips] เทคนิคการเล่น Snowboard แบบไปถึงภูเขาแล้วเล่นได้เลย

โพสต์โดย admin » อาทิตย์ 04 พ.ค. 2014 6:44 am

หลายคนอาจจะสงสัย นี้มัน Web แมวอะไรมาสอนเล่น Snowboard เห้ยยย ผิดที่หรือเปล่า ? 555+ ไม่ผิดครับผม ถูกที่ถูกเวลา 555+

เพื่อนๆ ครับ ผมมา Post ด้วยเหตุผลเดียวคือ

ภายในเดือนนี้ (พฤษภาคม 2014 - มิถุนายน 2014) จะมีตั่วเครื่องบินไปกลับญี่ปุ่นในราคาไม่เกิน 6,000 บาท

ได้ยินไม่ผิดครับ 6,000 บาท เพราะฉะน้ันเนี้ยผมจึงมาอธิบายอะไรไว้ก่อนเผื่อผมหาเพื่อนร่วม Trip ได้ 555+

เข้าเรื่องเลยน่ะครับ

คือ Snowboard เป็นความใฝ่ฝันนึงในชีวิตผมครับ และ ผมได้ทำตามความฝันนั้นผ่านไปเรียบร้อยแล้ว ... ผมเล่น Snowboard มาแล้ว ประมาณ 3 ประเทศ คือ ที่ อเมริกา , ฝรั่งเศส , Switzerland

ความรู้สึกหลังจากได้เล่น ... ถ้าคุณได้เจอภูเขาสวยๆ น่ะครับ ผมกล้า Garuntee ว่ามันจะเหมือนเล่นอยู่บนสวรรค์ ... คือวิวมันสวยมาก ภูเขาเต็มไปด้วยหิมะ แล้ว เรา Slide ลงเขามาด้วยวิว 2 ข้างทาง โอยไม่อยากจะนึกถึง Memories นั้นๆ 555+ ช๊อบๆ

แล้วจั๋วหัวมา หัดยังไง ที่แบบไปถึง เล่น Snowboard ได้เลย

เดี๋ยวก่อนน่ะครับ เล่นได้นี้ไม่ได้หมายถึง ไป Tantrum / Back roll / Front Flip ที่ภูเขาน่ะครับ และก็ไม่ได้หมายถึงการเล่น Half-pipe ด้วย อันนี้ใครจะเปรี้ยวเองผมไม่รับผิดชอบน่ะครับ อันตรายมาก ... มากแค่ไหน ? ครับ ไอ้ท่า ลังกาเนี้ย ทำกับ Wakeboard กระจอกมากครับ ท่า Basic คุณหัดทำอย่างมากก็ตกน้ำ กระแทก Kicker ชิวๆ ... ไอ้ท่าพวกเนี้ย snowboard ก็เรียกไม่ต่างกันมากหรอกครับ แต่ความอันตรายเวลาหัดเนี้ย อย่างมากก็แค่ ตาย ครับ :) จบน่ะ เข้าใจตรงกันนน่ะ ....เพราะว่า หิม่ะเนี้ย พอคุณทำท่าลงมา มันคือ พื้นดินน่ะครับ ไม่ใช่น้ำ อย่ามโน OK น่ะ

อ้าว แล้วที่เล่นได้หมายถึงอาราย ?

ก็ Switch ซ้าย / ขวา กระโดดหมุน เบาๆ Slide ลงมาจากภูเขา แบบ ชิวๆ ไม่เจ็บตัวอ่าครับ ถ้าผมเปรียบเป็น Wakeboard ก็คือ แค่คุณเล่นได้แบบครบรอบ ซ้ายนำขวานำ Ollie บนน่ำนิดหน่อย ... แค่นั้นพอครับ เราไม่ได้เกิดมาในประเทศที่มีหิมะติดตัวมา ได้แค่นี้ก็เกินมนุษย์แล้วครับ 555+

เข้าเรื่องเลย ผมร่าวยาวตลอด

เล่น Snowboard ต้องรู้อะไรบ้าง

รู้อย่างเดียวครับ

S-Turn

S-turn คือ อัลไลลล ? ทำไมต้องรู็ ทำไมต้องเข้าใจ แล้วทำไมเป็นอย่างเดียวที่ต้องเข้าใจ

คิดง่ายๆ ครับ เวลาลงจากเขาตรงๆ เนี้ย คุณคิดว่า เค้า Slide ลงมาตรงๆ ? ครับ ... ป่าวเลย ทำอย่างนั้นก็ตายสิครับ F=mg x cos(องศาของภูเขา) งงอ่ะสิครับผมพูดอะไร F เนี้ยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตามเวลาที่ผ่านไปน่ะครับ และ F มีผลกับความเร็วที่เปลี่ยนไปเช่น กัน Assume ว่าคุณเก่งมากลงมาตรงๆ อย่างเดียว ความเร็วของคุณ อาจะเกิน 100Km/h ก็เป็นไปได้ครับ ... สรุป จะบ้าเหรอครับถ้าคุณลงจากเขามาตรงๆ เจอ หินเล็กๆ ก้อนนึง ก็บินแล้วครับ แต่บินได้นี้คือ ลงมาแล๊ะน่ะครับ .... เพราะฉะนั้น การที่ทำ S-turn คือการควบคุมความเร็วของตัวเองขณะอยู่บนภูเขาครับผม แค่นั้นแหละ :)

S-turn ทำยังไง อธิบายแบบชาวบ้านๆ

S-turn หลักการคือ คุณทำการ Break Board แบบขวางไปข้างหน้า และ ในเวลาต่อมา Break หลัง ทำสลับไปมา จะเป็นการความคุมความเร็ว โดยเปลี่ยนจากการลงจากเขาตรงๆ เป็นการไปซ้ายที ขวาที จากการ Break ครับ :)

Side Story >> เด็กๆหัด Snowboard ใหม่ๆ ต่างชาติบางคนกว่าจะชำนาญ เค้าฝึกกันเป็น Season น่ะครับ

แต่ สำหรับพี่น้องชาว Wakeclub สบายมว๊ากกกก

หลักการง่ายนิดเดียวครับ ให้เพื่อนๆ ที่อยากจะเตรียมตัวไปเล่น Snowboard ทำดังนี้ครับ

ตอนอยู่ทางตรง ให้บิด Board 90 องศา ตามเข็มนาฬิกาแล้วขวางน้ำ แล้ว ไปต่อให้ได้ ค้างไว้นานๆ พยายามดูครับ (ผมผูดในกรณีที่เอาขวานำน่ะครับ ใครถนัดซ้ายนำก็ทำกลับกัน)

อันนี้คือ Step แรกของการทำ S-turn หรือผมเรียกว่าการ Break หน้า

เมื่อทำคล่องแล้ว ให้ทำ Step ต่อไป

คือการ Break หลัง อันนี้นี้ยากนิดนึง สำหรับคนเล่นใหม่ๆ มันค่อนข้าง Technical

ตอนอยู่ทางตรง ให้บิด Board 90 องศา ทวนเข็มนาฬิกา แล้ว ไปต่อให้ได้ ค้างไว้นานๆ พยายามดูครับ (ผมผูดในกรณีที่เอาขวานำน่ะครับ ใครถนัดซ้ายนำก็ทำกลับกัน)

อันนั้น แหละ คือ Step ที่ 2

เอา Step ที่ 1 กับ 2 มาทำสลับกันต่อเนื่องนั้นคือ S-turn ครับ

ทำให้ชำนาญเลยครับ แล้ว พอไปเล่น Snowboard ก็แค่ตัด Handle ทิ้ง แล้วใช้ Movement ของร่างกายทรงตัว จบ ครับ แค่เนี้ย แค่เนี้ยจริงๆ เจอผมที่ยึง มาถามผมอีกทีแล้วกันน่ะครับ :)

Bye Bye :)
admin
Administrator

ย้อนกลับไปยัง Tip N' Trick [ !!! Caution: Try at your own risk! ]